Diễn Đàn Các chủ đề khác Tán Gẫu & Thư Giãn

Chém gió ngoài chủ đề, ca nhạc, phim ảnh, game, hẹn hò ...

Các điều hành viên: Filippo, kyoko21182

Re: Viết cho Đen

Gửi bàigửi bởi vetcon » 08 Tháng 2 2018, 23:19

Định Mệnh - Em đã từng viết thế trong trang của riêng Em khi nói về tình mình, nói về anh. Nếu đúng phải xa nhau thì định mệnh ta gặp nhau để làm gì? Anh không nghĩ chúng ta gặp nhau như những gì đang có chỉ là gặp rồi để nguyên mọi điều như "bắt buộc phải thế": một định mệnh của cuộc đời, cuộc sống đang có, chúng ta không bên nhau, cứ nhìn ngắm nhớ thương và sẽ thuộc về ai đó trong khi người kia vẫn hiện diện và ta vẫn nhớ đến nhau, ư? Thật sự anh cũng tin chúng ta là định mệnh - chỉ có điều - ngay khi nhìn và nói chuyện với EM hôm ấy, ngay khi lần đầu tiên anh nhắn tin "nhớ" " yêu" "thương" "rất nhớ" "rất yêu" " rất thương" " mong bên nhau" "mong" - anh đã thuộc về Em muốn thuộc về Em mong Em thuộc về mình mãi mãi - Anh nghĩ, "nắm đất bên đường" không sai với anh, thật sự đấy, anh luôn tin vào Người và Người Ấy. Họ đã cho chúng mình gặp với có tin nhắn rồi đã được bên nhau ở những khoảnh khắc nào đó thì anh tin họ chỉ đang thử thách chúng mình thôi Em ạ! Nếu chúng mình đứng vững thuộc về nhau và yêu nhau nhất mực thì chúng ta sẽ có nhau sẽ ở bên nhau sẽ có nhau trong đời này sẽ không thể xa nhau và nhất là yêu nhau nhất mực theo một cách nào đó mà HỌ chấp nhận và tất cả đều vui với tình mình, Em ạ!

Những ngày qua anh tuyệt vọng khi nghĩ đến "mất Em". Suy nghĩ váng vất trong đầu, trên cơ thể anh. Nhưng trên hết anh vẫn hi vọng Em sẽ về với anh. Em sẽ hiểu rằng hai đứa cần nhau lắm, hai đứa sẽ ở bên nhau, có nhau, cùng vui, cùng sống, cùng lo toan cuộc đời. Anh đặc biệt hi vọng Em đang trong vắt thế thì anh là người đặc biệt cho riêng Em và Em không khi nào muốn xa: Em chỉ đang thử thách anh, hoặc, HỌ mượn Em để thử thách anh - Em như con tốt thí, đánh một ván cờ, mà việc bắt tướng (là anh) giao chọn cho Em

- Một con tốt mà làm nên tất cả - Chỉ còn cách phong hậu! [ ________________Em có nhận ra điều ấy không, thân yêu của anh! Hôn Em. Hôn Em vô vàn. Thân yêu! <3 ]

"...
Bây giờ chúng mình đã có nhau
Khoảng thời gian còn lại
Thương biết mấy vẫn còn chưa đủ
Lẽ nào anh lại trách Em
Nhưng phải nói cho mà
"Đáng lẽ chúng ta đã yêu nhau từ lâu"
____________________________________giận Em!
zoáng
Hình đại diện của thành viên
vetcon
ACMVN Fan

Hiện có: 3,165.00
Đã Cảm Ơn: 0 lần

Gửi bàigửi bởi vetcon » 09 Tháng 2 2018, 23:27

Nếu hôm nay không giữ nguyên ngày mai sẽ khác và không còn nhớ những gì đã có. Sự thay đổi có thể chấp nhận có thể không nhưng cuộc sống không dễ dàng để có thể theo một bề. Khi chấp nhận có thể không ưng theo nghĩa hoàn hảo nhưng bằng cách này hay cách khác cũng với như suy nghĩ hay suy nghĩ khác - chúng đều có thể được thay thế chấp nhận bằng lòng hay hài lòng. Nếu chấp nhận sự thật mới dù không ưng chút nào nhưng cũng không có cách nào hơn bởi mọi lý do (lực chỉ có thể, hoàn cảnh nó phải thế, trót, lỡ, ừ không sao!,...) đều không thể chống nổi đời sống thời cuộc cuộc đời. Nếu chấp nhận sự thật mới, mới đấy, lúc đầu chả quen, nhưng rồi sẽ quen, sẽ cố, rồi mọi điều sẽ về đúng quỹ đạo của nó:

___________chả ai có thể cứ cầm quả tạ 1kg mà dang thẳng tay ra mãi được - phải mỏi chứ. phải bị dao động chứ. phải ngập ngừng. phải có cảm xúc khác theo nghĩa - xuôi - chứ. phải xuất hiện những suy nghĩ khác chứ - - - tất cả đều là tự nhiên - và - đặc biệt chẳng ai có thể trách được đó mới là điều khiến mọi điều "có" ngày trước ở quá khứ thành "một ý nghĩa khác" ở hiện tại nào đó - ấy chưa kể đến sự nổi loạn cá nhân - tôi thế đấy! tôi thích thế! tôi cần được thế! tôi phải thế! họ như kia nên tôi được quyền thế này chứ, đương nhiên!___________

___________vậy ý nghĩa thực sự là đâu: hiện tại - hiện tại ngay lúc type này & hiện tại sau lúc type này một khoảng thời gian và nó được chấp nhận & hiện tại ở ý nghĩa hậu quả kết quả thành quả kết luận chấp nhận mà sau đây một "ngôn ngữ thời gian" nó tự định nghĩa bằng "không thời gian của việc đặt ý nghĩa ấy" tạo lên: bạn chấp nhận ư? ừ, chấp nhận đi ________bạn không chấp nhận ư? ừ, không chấp nhận đi, chả sao, đó là quyền của bạn!__________bạn căm thù kết cục ấy ư? ừ, cứ căm thù, nếu bạn căm thù bạn thử thay đổi nó bây giờ đi, và tại sao để đỡ phải căm thù như đang sao bạn không thay đổi ngay trước khi nó biến chuyển đến mức này đi, còn trách ai!________bạn tự nhủ sẽ quên lãng nó ư? ừ, bạn cứ việc, chả ai biết bạn đã nhớ đâu!: tất cả ý nghĩa nếu có chỉ là ở bạn và hoàn toàn phụ thuộc vào bạn mà thôi.

"nếu không tự ru mình thì anh biết làm gì hả Em?...

<3
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 10 Tháng 2 2018, 20:18

Em đóng cửa
Em bước đi
Em rẽ vào chợ
Áo đỏ Em
Túi xách nặng tay Em
Tóc búi cao
Khuôn mặt trắng
Khuôn mặt hôm nay nghiêm nghị
Góc "chết" đôi mắt Em
Phố đông người, Em
Hôm nay không gió
Hôm nay trời mưa phùn
Mưa xuân
Anh chạy theo và không tìm được dấu Em
Bởi chợ bởi người
bởi Em có lẽ biết anh theo?
bởi Em không còn muốn anh theo?
bởi Em thấy anh không nghĩa
bởi Em có một Đợi Chờ thành tên
Anh có đợi
cho hết khoảng thời gian
anh tự huyễn hoặc mình
nó vừa khít
với toan tính riêng mình
Rồi quay về với phố
không Em
Anh đi lại lên phòng
những mong Em còn đó
nhưng chỉ còn đôi cánh cửa màu xanh
khép
với ô khóa chữ nhật
trong ấy
khoảng trống

im lặng
đón anh bằng câu trả lời
buồn
đầy nghi kị
anh đặt dấu hỏi
những dấu hỏi
và niềm tuyệt vọng
nặng nề anh mang
lên Đinh
trên ấy có KỈ NIỆM MÌNH
hôm nay không có cô chủ
anh như thiếu đồng cảm
chỉ còn lại khoảng trống
ngoài
kia - ô cửa
cùng
đen đá không đường
một mình
thêm
vị đắng
sô cô la
anh những mua tặng Em
Em đúng
choán hết khoảng không - thời gian ấy
KHÔNG GIAN ĐINH
anh thầm cảm ơn
bằng lời tự nhủ
lần sau buồn mình sẽ lên Đinh

<3_________________________________________anh chỉ có một mùa thu thôi, để nhớ, mùa thu tan trong mắt Em___

... anh chợt nhớ, Em cũng mắt nâu...

___

___

___
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 10 Tháng 2 2018, 21:16

Hình ảnh

cho f:
_____________facebook có một chức năng khá hay: Tìm trong mes. Anh đã tìm từ "nhớ" trong hội thoại của chúng mình: nó xuất hiện gần nhất trong câu nói của anh lúc gần mười giờ tối ngày hai lăm tháng Một năm linh tám: của Em: vì tìm chưa thấy mà thay vào đó từ "yêu chương" Em viết mà anh coi đó đồng nghĩa với "tình Em trao anh" - đó là lúc hơn chín giờ ngày mười lăm tháng Một năm linh tám : cuộc hội thoại không phải về tình cảm hai đứa mà đang nhắc nhau "việc phải làm vì tình yêu" - anh nghĩ thế - và - ước bây giờ: - Em nói "Em nhớ anh!":

____________đã bao lâu rồi mình chưa nói NHỚ NHAU, bao lâu rồi mình chưa cầm tay nhau thật chặt, bao lâu rồi Em chưa ôm eo anh mỗi khi đi khắp phố, và... nhiều lần anh vòng tay ra sau mỗi khi chúng ta sang đường nhưng Em chưa đưa anh nắm -

chúng mình tuột khỏi nhau từ bao giờ, hả Em___________________________________________________________________?!

Hình ảnh

"...

ngõ phố dài hôm ấy mưa rơi
đã xa vắng trên mặt đường ướt lạnh
tóc Em dài và áo Em đỏ thắm
những bông hoa nổi gió ở trên tường
hoa cúc vàng - nỗi nhớ của hoàng hôn

..."

<3
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 11 Tháng 2 2018, 23:26

- among - <3
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 13 Tháng 2 2018, 00:23

" - Carthy: Nếu anh hôn em một lần nữa anh sẽ giết chết em!

Và bây giờ anh một mình. Những bài hát đã đi qua. Những bài hát là không đủ. Đã nhiều lần đọc lại những câu viết, anh thấy chúng vô nghĩa hời hợt. Đã vào trang cá nhân của Em đọc nghe nhìn và xem anh cũng thấy không đủ. Hôm qua, đã có lúc, anh rất gần Em. Khung cửa sắt im lìm. Cánh cửa phòng Em chắc cũng đóng chặt. Điều anh hi vọng nhất những cũng mong manh nhất là âm thanh xe của mình nếu đi qua Em và Em nhận ra đó là của anh, thì sao! - Nhưng chắc điều ấy chỉ là ảo tưởng. Em còn những sự quan tâm khác. Em còn những điều quan tâm khác. Em còn những lo toan khác... Tất cả chúng sẽ bóp nghẹt hình ảnh anh vốn đã nhỏ nhoi trong trí nhớ của Em - Em chẳng còn tâm mà nghĩ tới anh. Khoảng thời gian này vừa thử thách vừa như "kết thúc" đang dành cho chúng mình - anh cảm nhận thế. Có một điều lạ: những giấc mơ, những suy nghĩ riêng của anh - chả hiểu sao về thực tế nó lại đúng - mặc dù đó là những giấc mơ bất chợt về trong đêm nào đó của riêng anh ^ đó là những suy nghĩ cứ xuất hiện trong đầu và thật tệ - nó luôn thành sự thật.
" - cách đây mấy hôm anh có mơ về Em - : giấc mơ tràn đầy dấu hỏi, tiếc nuối, vội vàng khi hai đứa bên nhau, đầy tham lam của riêng anh, đầy sự hèn kém chéo ngoe trong cách hành xử của anh với đời ngay khi bên cạnh Em. Còn một giấc mơ nữa, có Em: Em đi một chốn đông vui, anh từ xa theo dõi Em, Em biết và Em mặc kệ, thậm chí Em sẵn sàng nói thẳng vào anh rằng - tôi đây, anh có theo dõi cũng thế thôi, tôi không thuộc về anh - Chưa giấc mơ nào yêu thương. Chưa giấc mơ nào xuất hiện đúng thực là giấc mơ. Chưa mong ước ban ngày nào của anh thành của Em. Chưa mong muốn ban ngày nào của anh được Em chuyển vào trong anh bằng những giấc mơ riêng.
Gần nhà Em có một căn nhà mới xây.
Gần nhà Em có một bức tường, mà nếu có thể anh hoàn toàn trèo lên được để gần Em hơn
Gần nhà Em có một sự phức tạp anh không hề muốn
Gần nhà Em là những khoảng tường xám xịt vôi cứng nhắc im lìm và:
và: đã có lần anh rất vui khi Em nói "cứ đến giờ bọn nó đi học là Em mở cửa ra, ngó!" - anh mong trước Em, của Em, dành riêng Em - tất cả đều là MỞ - Em hợp với điều ấy. Em và anh - hai đứa đều hợp với điều ấy.
" ___ Đã có lần Em nói "ừ, người ta như thế ấy!" - ___ đó là khi anh nói về cách ứng xử của Em, về cách sống của Em, mà sau tất cả những nghi kị anh chắp nối được thành một câu hỏi trực diện tới Em trong một cuộc nói chuyện mà anh cố tình đánh lạc hướng Em cho mọi sự nhẹ đi để được hỏi Em câu hỏi ấy: Và bây giờ đây, khi đêm về, một mình, nhớ Em, anh nhớ đến Em, nhớ đến cách sống của Em, và, anh mong, EM như thế ấy, như thế, để anh không phải lo nghĩ gì, để anh không phải ghen tuông, để anh yên tâm về Em, để anh yêu Em nhất mực, để anh không im lặng trước Em như thế này, để anh được nói "yêu " "nhớ" "thương" "nhớ Em vô vàn!" và được viết những kí tự vui, được nói trong niềm vui tận trong tâm khảm mình mỗi khi được đối diện với Em dù là qua net hay thực tế.

Xa nhau - bây giờ chúng mình đang xa nhau. Cả về địa lý và suy nghĩ. Và anh sợ mất Em. Nỗi sợ bây giờ không khiến anh hoảng nữa mà nó khiến anh tuyệt vọng, đắm chìm trong tuyệt vọng, khiến anh không nhìn thấy hi vọng ở đâu nữa "trước Em!", khiến anh và xiết anh bằng sự thật - mà nếu đúng - anh không biết phải sống ra sao trong những ngày sắp tới của riêng mình:

_cũng đã có lúc nghĩ về người khác, nghĩ về những mối quan hệ khác sẽ xuất hiện, xuất hiện, có, gặp được, được... nhưng nếu anh đến với họ thì anh phải từ bỏ Em, từ bỏ những gì đang có, bắt đầu một cuộc sống mới, bắt đầu yêu mới, bắt đầu yêu, bắt đầu cho những cảm xúc mới, bắt đầu có sự thay thế những cảm xúc đang có với Em bằng những cảm xúc mới và về một nghĩa nào đó, về một cách nào đó khiến chính bản thân anh phải xoay mình theo một hướng nào ấy để thuận: và anh sợ đây: anh sợ Em cũng và đang làm thế đang có thế: sợ Em không như anh mà Em đang TỰ NHIÊN CÓ ĐƯỢC những CẢM XÚC đang có với MỘT ĐIỀU KHÁC ANH. Ôi! Nếu thế Nếu thế Nếu thế Nếu thế... - anh phải làm sao _ Anh phải chấp nhận tất cả! Chấp nhận tất cả! Đừng có hòng đụng đến Em được nữa!

một mơ ước nhỏ nhoi xuất hiện: nếu cái ảnh Em đang có kia Em làm nó để cho anh tín hiệu rằng "Em yêu và nhớ anh lắm!"

"có những lúc gần Em lắm, rất gần, cảm tưởng như thể có thể chạm được vào Em nhưng anh biết Em đang không cảm nhận được, còn lâu, rất lâu Em mới biết được là anh đã gần Em biết bao nhiêu!

#yêu
yêu Em. yêu Em. yêu Em yêu Em...: lần trên Đinh, anh có nói: anh có thể nói suốt câu nói "anh yêu Em" trước Em". Em gật gật - nhưng anh biết Em không tin anh đâu và không biết đằng sau câu nói ấy của anh anh phải như thế nào:
___ ừ! Nàng chả biết đâu!

- Heathcliff: Anh yêu người giết chết anh!

.
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 13 Tháng 2 2018, 22:14

Anh chưa yêu Em như anh nói
Anh chưa yêu Em như anh mong
Anh chưa yêu Em như những gì anh muốn
Anh chưa yêu Em như đáng ra anh phải làm phải thể hiện phải nói phải tỏ tình phải ở bên Em
Anh chưa yêu Em bằng những chàng trai khác yêu Em
Anh chưa yêu Em bởi, nếu đúng yêu thì bây giờ chúng mình phải ở bên nhau, chúng mình đã đang nói chuyện với nhau
Anh chưa yêu Em nên bởi thế Em có những mối quan tâm khác - khi như thế chắc Em đã cảm nhận được phần nào cách yêu của anh tình anh không như Em mong
Anh chưa yêu Em theo cách mà Em muốn
Anh chưa yêu Em như đáng ra những gì Em cho rằng Em được hưởng
Anh chưa yêu Em như những tháng ngày gộp lại
Cũng như anh chưa yêu Em bằng tuổi thanh xuân của Em đã có mà vắng anh - ngày đó mình ở trên mặt đất nhưng xa xôi với nhau
Anh chưa yêu Em khi màn đêm về mà để Em cô đơn, Em nhớ anh, thương anh mà anh chưa biết thì sao
Anh chưa yêu Em theo tiếp diễn của thời gian hiện tại - khi bây giờ chúng mình đang xa nhau đây - xa nhau chẳng có lời nào xuất hiện trước nhau cả - chỉ một sự im lặng, một khoảng cách khó lấp, một khoảng trống giữa hai đứa mà chỉ có những dấu hỏi hiện diện chứ không phải những lời khẳng định và yêu thương. Bây giờ Em đang làm gì, ở đâu, đang trong khung cảnh ra sao, Em có giúp mẹ làm rau hay Em đang đi tắm, hay Em đang bận một mối quan tâm riêng tư - mối quan tâm không anh - không anh không anh không anh -
Anh chưa yêu Em bằng khoảng thời gian tiếp diễn này - bởi anh thấy nó cứ trôi mà mà chúng cách nhau bằng nhiều lý do, những lý do mà anh chẳng khi nào muốn xuất hiện, chẳng khi nào muốn chúng có, chẳng khi nào muốn chúng có ý nghĩa kể cả ý nghĩa tích cực đi chăng nữa
Khoảng thời gian tiếp diễn này thật tồi tệ - chúng như phủ định mọi điều mình đã có với nhau, chúng như gạt trôi tất cả thành dĩ vãng, thành quá khứ mà chúng mình đã với nhau, chúng phủ nhận, chúng dẫm đạp, chúng tàn nhẫn nghiền nát mọi điều của chúng ta bằng sự im lặng nặng nề, bởi có lúc anh không chịu đựng được chúng. Anh có căm thù thì khoảng thời gian tiếp diễn này cũng cứ nhơn nhơn nhởn nhơ trước anh - anh không đuổi chúng đi được, không thể - Anh chỉ biết nhìn nó vui vẻ nghiền nát những suy nghĩ trong anh với Em rồi chúng bỏ đi, mặc kệ anh với tất cả những gì anh có, tất cả những gì anh có trong tay, trong khối óc, trong con người - mà chẳng làm gì được - cứ - để nó chơi đùa, nó thích nó đến, nó thích nó nghiền anh, nó thích nó sẽ cười nhạo anh, nó thích nó sẽ làm anh như thằng điên, như thằng hâm, như một kẻ ngoài lề xã hội, ngoài lề cuộc đời đang có này, nó có thể trở đi trở lại bất cứ khi nào nó thích mà anh chẳng làm gì được, nó day vào vết thương của anh theo nhiều cách, theo nhiều hình thái, theo nhiều khung thời gian một ngày - anh trốn tránh nó ư/ không thể, anh vui buồn cùng nó ư/ không, không phải, nó mang hình bóng EM
Anh chưa yêu Em, chả hiểu sao anh lại cảm giác anh như vậy, hay anh tự huyễn hoặc mình là chúng mình đã yêu nhau, là Em đã yêu anh, là Em đã có yêu, là Em yêu ít (thôi, cũng được!), là Em có cảm tình đấy nhưng Em không thể yêu trong khi anh cứ ép Em phải yêu phải yêu phải yêu anh

Anh sẽ yêu Em nhiều hơn nhé! Em nói đồng ý đi
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 14 Tháng 2 2018, 23:33

Anh không biết mình còn lên Đinh bao nhiêu lần nữa nhưng thật sự, đã hơn một lần anh muốn mình không lên đấy nữa: trên ấy đầy ứ những hình ảnh của Em. Anh ngồi bất cứ góc nào. Anh ngồi xoay theo chiều ra sao... tất cả đều có tất cả hình bóng và suy nghĩ của anh về Em. Không phải anh không muốn lên Đinh vì ở đó đầy kỉ niệm của chúng mình. Không phải anh vì hình ảnh của Em đầy yêu thương mà anh e ngại sợ hay sợ chúng làm anh buồn. Mà chúng mình lên đó rất ít khi cùng nhau: 2 lần. Lý do anh không muốn lên đó bởi anh không biết anh phải sống tiếp thế nào. Nơi nào cũng có hình ảnh của Em Nhưng điều ấy cũng không khiến anh sợ. Bất cứ chỗ nào ở hà nội đều khiến anh mường tượng cuộc sống lứa đôi của hai đứa mình trong đó. Nơi nào cũng giữ suy nghĩ ấy của anh. Đặc biệt đường thanh niên: con đường chưa một lần anh ngồi thật sự. chưa một lần anh đi dạo với tình yêu một cách thực sự. chưa một lần anh ở đó mà thả lỏng thật sự. chưa một lần anh hưởng không khí hồ thật sự. chưa một lần anh ngồi trên cái ghế ở đó theo đúng nghĩa anh mong. chưa một lần anh nhìn gương mặt hồ tây mà những con sóng ở đó chỉ mang đúng một nghĩa "tình yêu": anh ở đó anh biết chứ. anh đi qua đó anh biết chứ. anh hưởng gió hồ anh biết chứ. anh được đẫm mình trên những tán me tán phương tán ban anh biết chứ. những góc khuất phức tạp ở đó anh biết chứ. vỉa hè ở đó được thay bao nhiêu lần và như thế nào anh biết chứ. lan can hồ được làm lại thế nào, chỗ nào phải sửa lại ra sao anh biết chứ. những màn hình ở đó được đặt khi nào anh biết chứ. dốc đường thanh niên thích thú ra sao anh biết chứ... : anh dành tất cả cho tình yêu của riêng mình: tất cả những lần ở đó đều không mang những gì anh đang có với Em đây: những gì trong con người mình đang có với Em - nước hồ tây ngon lắm - đã bao lần anh nếm vị nó qua việc bơi của mình. đã bao lần anh muốn anh đẫm mình dưới làn nước và người mình yêu trên thuyền bên cạnh cùng anh từ giữa hồ rồi đi đến đường thanh niên - chưa một lần anh được làm việc ấy: thậm chí, anh những mong giữa trời đông lạnh nhất ở hà nội anh được bơi và người mình yêu bên canh trên thuyền cứ đi theo mà mỉm cười kèm theo lo lắng - anh thích:
Em đã ngủ chưa - hôm nay anh lên Đinh: những đám mây. những con chim trên nền xanh bay trong quán. dòng viết anh dành tặng Em vẫn còn đấy. anh ngồi đúng chỗ Em đã ngồi. anh chợt nhận ra tất cả những vết loang trên tường là có ý của nó chứ chẳng phải vì thời gian tàn phá: nó đường tách theo nghĩa tình yêu: có vệt vữa hình trái tim có vệt vữa hình đám mây. có vệt vữa là của hai người yêu nhau nào đó. Bây giờ chắc Em ngủ rồi! Hôm nay ngày tình yêu: một ngày nữa anh bỏ qua vì Em. Không hiểu sao anh hối hận tất cả những ngày có Em mà anh bị bỏ qua theo một cách không muốn kiểu như này:
anh đã nói với Em về hai lần anh hối hận
nhưng
hôm nay anh nhớ thêm: anh đã quên một lần hối hận nữa: đó là anh quên rất nhiều điều từ Em Em đã nói nhưng anh không để ý hoặc không "làm cho nó" một điều gì đó. rất nhiều...

anh cũng chợt thấy, hình như anh đang tiêu quá nhiều hình ảnh của Em trong tâm trí: nếu anh cứ viết chúng ra thế này, nhỡ chúng hết thì sao, nhỡ anh không còn hình ảnh của Em trong anh - để viết, thì sao? có lẽ từ giờ anh sẽ phải sử dụng hình ảnh của Em ít thôi: chặng đường dài trước mặt - anh dù chưa biết nó kết thúc khi nào (tất nhiên, khi anh lìa cõi đời này!) nhưng có lẽ, anh không được tiêu hoang nữa -
- chúng mình giống nhau - tiêu hoang! - cuộc sống nếu không biết tiết kiệm thì khó có thể giầu lắm - anh sợ mình hết Em trong mình - một lúc nào đó, cạn kiệt hình bóng Em - một lúc nào đó âm thanh của riêng Em trong anh, những ánh mắt Em trong anh, má phính của Em trong anh, nụ cười đôi lông mày, mái tóc dài của Em hết hình anh trong thì sao? - anh biết lấy đâu để viết nữa: nếu anh sống rất lâu - chẳng hạn!

anh kể cho Em về chị chủ hôm nay:
- anh ngập ngừng: cho em một cốc đen đá
- đen đá hả?
- lí nhí: không đường ạ!
tính tiền: em gửi!
anh để tiền trên bàn và quay đi
chị lúi húi làm
(đôi mắt chị hôm nay không như mọi hôm
chị hôm nay hơi cáu
do vấn đề gì đó anh không hỏi, chưa bao giờ hỏi, sợ mọi điều riêng tư thành chung, anh tối kị
nhưng chưa khi nào anh muốn chị như hôm nay
mặc dù hôm nay bình thường như mọi ngày
thì phải!?)

giá mà Em nói với anh một lời -
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 15 Tháng 2 2018, 00:30

Nước non nặng một nhời thề
Nước đi đi mãi không về cùng non
Nhớ nhời nguyện nước thề non
Nước đi chưa lại non còn đứng không
Non con những ngóng cùng trông
Suối khô dòng lệ chờ mong tháng ngày
Sương mai một nắm hao gầy
Tóc mây một mái đã đầy tuyết sương
Trời tây ngả bóng tàng dương
Càng phô vẻ ngọc nét càng phôi pha
Non cao tuổi vẫn chưa già
Non thời nhớ nước nước mà quên non
Dù cho sông cạn đá mòn
Còn non còn nước hãy còn thề xưa
Non cao đã biết hay chưa?
Nước đi ra bể lại mưa về nguồn
Nước non hội ngộ còn luôn
Bảo cho non chớ có buồn làm chi
Nước khe sầu hãy còn đi
Ngàn sâu xanh tốt non thì cứ vui
Nghìn năm giao ước kết đôi
Non non nước nước chưa nguôi lời thề

"- gìn vàng giữ ngọc cho hay
cho đành lòng kẻ chân mây cuối trời -"
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 16 Tháng 2 2018, 00:26

Serendipity
Beautyful Creatures
Love Actually
Huthering heights

Còn gì nữa anh chưa nhớ hết...

Từ tối và đến lúc này anh gửi cho Em một tin nhắn và cố gắng làm nó như bất cứ tin nhắn nào như của bất ai như kiểu một cách dịch vụ nào đó như một sự quên lãng đang chờ đón hoặc định sẵn. Một điều chờ đợi sẽ không bao giờ đến. Kết thúc của những gì ở trên dù sao họ cũng bên nhau theo một nghĩa nào đó nhưng chúng ta đang không. Chúng ta không như thế. Sự kết thúc len lỏi vào từng khoảng trống giữa chúng ta. Mà những khoảng trống ấy chúng như những tên cướp trắng trợ xen giữa chúng ta bất cứ lúc nào. Anh muốn bên Em biết bao trong khoảnh khắc này nhưng tất cả những gì đã có ngày hôm ấy khiến anh dừng lại mọi điều. Rồi những gì đang có ngay trong giây phút này cũng chẳng khiến anh dám nói thêm với Em điều nào nữa ngoài một tin nhắn như trên. Một điều làm để cố gắng đợi và mong chờ một điều khác biệt xảy ra nhưng chắc là không thể.

"Dù thế nào hai đứa cũng phải nhớ, trước giao thừa 15 phút phải có mặt ở chỗ ấy để chờ nhau - lời hứa với những điều xưa cũ - bây giờ, nếu có, giữa anh và Em, chắc cũng như những lời hứa ngày ấy của anh với 0038 - hiện tại - anh đang ngồi viết cho Em - tức anh chả làm theo lời hứa ấy: lý do ư? rất nhiều, thậm chí nhiều đến mức hoặc quan trọng đến mức chúng chả còn ý nghĩa gì để hiện diện nữa: cuộc sống cuộc đời đời người thời gian những gì vượt trôi bắt buộc được hiện diện và bắt tất cả những gì đã có kia thành vô nghĩa - Anh sợ chúng ta như thế. Và. Anh cảm giác chúng ta đang vậy. Mọi điều tuột khỏi sự kiểm soát của anh.

Bây giờ, ngoài sự cố gắng tìm lại cảm giác của cả hai đứa, đưa hai đứa về đúng quỹ đạo, anh không biết làm gì nữa. Mà ngay cả việc anh cũng đang sợ không thành. Mọi kí tự, mọi điều anh làm đều khiến anh như thể đang đi trên dây. Hoặc chính anh đi trên dây thôi Em thì không. Anh biết chắc ngã xuống mình sẽ chết. Hoặc biết chắc mình sẽ ngã. Hoặc nỗi sợ hãi nó là đương nhiên hiện diện trong việc mình làm với Em nhưng anh ngoài việc chấp nhận nỗi sợ tràn ngập mình thì không còn cách nào khác, bởi anh không đành lòng:

anh không muốn mình bỏ lỡ bất cứ điều gì với Em
anh không muốn Em không biết anh đang yêu Em
anh không muốn Em không cảm nhận được tình cảm anh dành cho Em
anh không muốn chúng mình xa nhau mà tất cả những gì giữa hai đứa chỉ là khoảng im lặng vô hồn, những kí tự vô nghĩa, những khoảng thời gian vô nghĩa tràn ngập hàng ngày hàng giờ
hoặc nếu có thực sự Em không yêu anh thì anh cũng không muốn Em phải bận tâm về anh nữa nhưng theo một nghĩa cả hai đứa đều biết điều ấy, đều chấp nhận điều ấy, điều thấu hiểu điều ấy
thật sự anh đang type những dòng này và nhắn tin cho Em song song nhưng thật sự anh đang sợ và rất sợ không được Em yêu: từng tin nhắn ở bên kia thanh cuộn anh không dám mở ra xem nữa
và...
...

...

Em của tôi...
chúng ta đã
...anh
ở bên kia
của Em
zoáng
vetcon
ACMVN Fan