Diễn Đàn Các chủ đề khác Tán Gẫu & Thư Giãn

Chém gió ngoài chủ đề, ca nhạc, phim ảnh, game, hẹn hò ...

Các điều hành viên: Filippo, kyoko21182

...nếu 1 nữ giới đi tối 1 mình

Gửi bàigửi bởi vetcon » 18 Tháng 4 2014, 16:15

Đây không phải là chỉ đi tối nhé. Tôi đặt tiêu đề vậy vì có vẻ ban ngày điều khiến tôi bớt lo cho người nữ ấy hơn.

Tại sao tôi đặt ra chuyện này tôi cũng không biết giải thích sao với cánh đàn ông. Nhưng mỗi khi nhìn thấy 1 nữ đi 1 mình trong tối (mà tôi thì nhìn thấy nhiều) tôi lại không chịu được. Một sự bất an khó tả: tại sao người ấy lại đi một mình? Sao người ấy cầm cái mũ bảo hiểm thế kia? Sao cái áo đẹp thế kia mà lại đi 1 mình? Sao cái túi lại đeo 1 bên mà người bạn trai của cô ấy đâu? Sao lại đi vào cái giờ này (10h đêm, 9h tối, 12h đêm, 1h đêm, 2h đêm, 3h đêm)... Không nói những người lao công, lao động. Nếu tôi đứng ở chợ hoa Quảng Bá thì sự thắc mắc này chả đáng thắc mắc làm gì, nếu không nói là vô duyên. Nhưng đây là những trường hợp tôi thấy đi 1 mình, ở những nơi mà việc đi 1 mình ấy chả ăn nhập, khiên cưỡng, đáng lo lắng. Tóm lại đó là 1 sự bất an về người ấy, cho người tự dấy lên trong tôi khi bắt gặp.

Và điều tôi khó hiểu mà cũng thông cảm: Các cô ấy, khi tôi mời lên, thì lắc đầu

Có người đang giận người yêu hay sao đó, tôi năn nỉ ngồi lên xe, thì quát lên. Hôm ấy dọc đường Nguyễn Tri Phương, nơi chỉ có các anh bộ đội canh gác đứng làm nhiệm vụ. Tôi bỏ đi với 1 đống câu hỏi lẫn sự ấm ức và xấu hổ:
Không xấu hổ sao khi người ấy 1 đi 1 mình, ta đến, và như 1 sự an toàn vốn có, người ấy không cần ta bằng 1 cái lắc đầu. Không ấm ức sao khi lòng tốt của ta bị đối xử bằng 1 nữ tính mà ta cả đời chả hiểu nó hình thù ra sao, đang thế nào. Nữ tính ấy không cần cái của ta. Như thế cái của ta chỉ làm cho mọi điều tồi tệ hơn. Nhưng có phải ta muốn thế đâu, ta đơn giản chỉ thấy đó là thời điểm muộn của một ngày, quá muộn là đằng khác. Những lúc thế thân gái dặm trường! Nhưng rồi ta lại phải để hình ảnh đầy yêu thương, cả thương hại, thương tình, thương và cảm, lo lắng và giận vì Sao họ không tin tưởng mình mà để mình đưa về tận nhà (gần nhà thôi cũng được!)?.

Tại sao các bạn, sao các bạn, các bạn nữ, sao lại không để tôi?

Ôi! Câu trả lời tôi cũng biết, nhưng có phải đúng như tôi biết và các bạn nữ biết vậy hay không?

Tôi viết bài này vì vừa đọc trên kenh14.vn rằng, 1 cô gái tìm được chàng đã giúp cô cái ngày cô và bố trên đường trong đêm xa nhà. Đó là lòng tốt, sự trắc ẩn, tình thương đồng loại... các bạn gọi gì cũng được. Nhưng điều ấy đã được nói đến. Tôi đã comment rằng " - lòng tốt thì vẫn là lòng tốt. Nó không thể bị đánh lừa dù trước mắt nó có là điều gì". Tôi không đòi hỏi các bạn nữ phải tin tôi, NHƯNG, tôi mong, khi gặp 1 trường hợp như thế, các bạn nên nhìn thật kĩ vào đôi mắt người ấy.

Mỗi lần bị từ chối như vậy tôi lại về theo cái kiểu không còn là tôi nữa. Và chính những lần bị từ chối (nhiều là quá 1 lòng bàn tay số đếm phải không?) đã khiến tôi có ý không quay lại cất lên tiếng hỏi. Tôi cũng SỢ CÁC BẠN TỪ CHỐI như chính các bạn từ chối tôi. Và đã mấy lần rồi. Vụt qua. Và những lần mất ngủ ấy đã khiến tôi có những lần sau, cứ hỏi, và kệ sự thể nó ra sao. Tôi đã bị các bạn nhìn, đã bị nói, đã bị lắc đầu, đã bị và đã bị. Nhưng dù sao, trong tôi, với cung song tử, thì tôi vẫn thấy mình cần phải quay đầu lại.

Tôi mong các bạn nữ, nữ và cô gái, đừng, đừng, đừng bao giờ đi 1 mình, không bao giờ phải đi 1 mình. Nhất là đừng bao giờ 1 túi, 1 kính cận, 1 mũ bảo hiểm ở cái Hà Nội này. Tôi không biết tôi có thể phải làm gì nữa và chịu đựng gì nữa. Nhưng chắc chắn, mỗi khi bị từ chối, con người ta cũng hụt hẫng như bao kẻ.

"Hà Nội nhỏ như bàn tay con gái"

...

"...
Em, Em ở gần hay Em xa thể nhỉ
Đến bất ngờ lóa nắng giữa lòng đau
Anh nói chi đâu anh chả nói câu nào
Anh chỉ buồn thôi Em chỉ buồn thôi, ai biết?
Tóc Em dài như một ngày mỏi mệt
Em giận chi anh Em buồn chi anh
Anh đợi chờ Em không đợi sao đành
..."

Tôi định viết nốt đoạn cuối bài thơ. Nhưng thấy nó chẳng hợp lắm. Để kết bài này như nào tôi không biết. Có lẽ, những dấu hỏi và việc mong không bao giờ phải chờ đợi đã khiến tôi không còn muốn viết nữa. Tôi sẽ post 1 bức ảnh

Hình ảnh
zoáng
Hình đại diện của thành viên
vetcon
ACMVN Fan

Hiện có: 3,175.00
Đã Cảm Ơn: 0 lần

Re: ...nếu 1 nữ giới đi tối 1 mình

Gửi bàigửi bởi vetcon » 30 Tháng 4 2014, 15:13

Hôm qua lại gặp 1 người. 11h hơn, đường Lê Duẩn, 1 túi xách con, 1 váy trắng, 1 dáng thấp lùn, 1 người không nước mắt, vì không có vẻ gì là khóc.

"Sớm nay Em sang sông
Guốc mòn trên vũng lội
Em bao giờ cũng vội
Mưa đầy trời thế kia...

Hình ảnh

Vậy mà tôi đã bỏ đi. Vụt qua. Người ấy chắc chẳng biết tôi là ai. Cũng chẳng biết tôi đang suy nghĩ gì. Chúng ta vụt qua nhau. Tôi vẫn thường bảo bạn: "Ngại gì! Toàn những người ta chỉ gặp 1 lần thôi mà". Tôi đã sợ hãi không dám quay lại nói 1 câu nào đó vì nhiều suy nghĩ: Họ có cần mình không? Họ có ngại khi mình nói mình chở họ về không? Thực ra tôi sợ sự từ chối từ họ. Bởi họ từ chối tôi chẳng sao đâu, nhưng tôi lại không yên khi nghĩ về ánh mắt và cái miệng thốt ra 1 từ nào đó là " Không!", mà không phải là " Vâng! ". Nỗi sợ sự từ chối ấy của tôi đã lấn át tôi hỏi họ. Vậy là tôi lại về và trở về với 1 cũ cứ ngỡ là an toàn: cái cửa ra vào.

Hay là mình đi cắt tóc tai cho nó gọn gàng ngon nghẻ nhỉ?

No No No - 1 trong những từ tiếng Anh tôi hay nói 1 mình.
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi kienlt » 02 Tháng 5 2014, 23:03

thi thoảng vào đọc truyện của thím này hay phết (y)
kienlt
Ultra ACMVN

Hiện có: 2,050.00
Đã Cảm Ơn: 83 lần

Gửi bàigửi bởi vetcon » 03 Tháng 5 2014, 22:20

kienlt đã viết:thi thoảng vào đọc truyện của thím này hay phết (y)

Đọc thoải mái đi anh ơi! Ném đá, gạch, cà rốt, cà pháo, càng cua, xua hào, hành tỏi... càng tốt. :)
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 05 Tháng 5 2014, 16:48

Đêm Hà Nội giông.

"- Xe làm sao thế em?
Xe em hết điện ạ!
- Để anh đẩy.
Nhà ở đâu?
- Ngay đầu Yên Phụ ạ!
Im lặng.
- Đi đâu mà về muộn thế Nhóc?
Im lặng.
- Im lặng.
Thôi anh, Em có người đẩy rồi
- Im lặng.

Một Nhóc trai.

Chắc do mình vừa đi xe máy vừa đẩy không pro lắm. Chắc do thấy mình không áo mưa mà đi thế nên thương. Chắc lúc ấy quá muộn. Chắc do mình hỏi câu sao về muộn. Chắc người ta không tin mình. Chắc do, chắc do...

Trước đấy...

1 dáng ngồi thụp xuống. 1 áo trắng. 1 con gái là 1 nữ. 1 cử chỉ khoành tay che mặt khi bóng xe mình vụt qua. 1 bức tường ở 1 phố. Con phố là con dốc. Trên phố ấy 1 quán bar. Quán bar mở muộn, chỉ những anh trông xe ở ngoài. Trời lất phất mưa. Mưa nhỏ là nhỏ, mưa to là to. Chỗ áo trắng ngồi chắc không ướt. Bức tường che cho áo phông ấy chăng. Mình đã vụt qua và mình biết, người ấy khóc.

Rồi nghĩ đến cậu Nhóc mà ta đã quay lại: Nó bằng tuổi Hiệp. Xe đạp điện - thì bọn trẻ mải chơi, có biết là hết vẫn dùng, mặc kệ. Thành phố - bước chân ra khỏi nhà là tứ phương trước mặt. Nhóc đi thế về bố mẹ nói sao. Hay nó phút bốc đồng nào đó khi chưa chín lúc ăn lúc nói mà... đi.

...

" Giấu anh vào nỗi nhớ của Em đi
Để tránh cái nhìn nghi ngờ của bố
Để không ai dò hỏi về bông hồng đỏ
Giấu anh vào nỗi nhớ của Em nhé
Để anh biết tháng ngày không được khỏe
Vài của Em cứ tựa mái đầu
Anh sẽ chẳng quậy phá Em đâu "

Hình ảnh
Luôn có 1 bông hồng ở đâu đó.
Sửa lần cuối bởi vetcon vào ngày 05 Tháng 5 2014, 17:02 với 1 lần sửa trong tổng số.
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 05 Tháng 5 2014, 16:49

Hình ảnh
Sửa lần cuối bởi vetcon vào ngày 05 Tháng 5 2014, 17:01 với 1 lần sửa trong tổng số.
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 06 Tháng 12 2014, 16:40

Hình ảnh

"Anh biết tình yêu không phải vô biên
Như tia nắng chúng mình không sống mãi
Như câu thơ chắc gì ai đọc lại
Ai biết ngày mai sẽ có những gì?
Đời đổi thay năm tháng cũng qua đi
Giữa thế giới mong manh nhiều biến đổi
"Anh yêu Em và anh tồn tại"
..."
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 27 Tháng 2 2015, 18:06

Sao đi đâu mà một mình thế chị?
-Chị từ bến xe Gia Lâm về.
Chị ở đâu?
- Chị ở Hải Phòng.
Chị đi chơi à?
Không.
Chị có con chưa?
-Có rồi. Nhưng chị li dị rồi. Có một con gái. Đi lên đây làm. Con gái ở gần bến xe Lương Yên, nên bây giờ xuống đó, nó đang chờ.
Em cũng thế.
-Chị bị mất đt và tiền ở trên xe.
Sao thế?! Già đời rồi mà không cẩn thận. Haiz. Thân gái dặm trường!
-Ừ! Lúc lên xe đông.
Công an giao thông trước mặt.
-Xuống xe. Xuất trình giấy tờ!
Bạn thông cảm.Tớ cho chị ấy đi nhờ. Có gì bạn bỏ qua.
-Có giấy tờ không?
Bạn thông cảm, tớ giao hàng. Đây (tay chỉ vào ngực), địa chỉ nhà hàng đây, tớ đi không mang giấy tờ. Có gì bạn bỏ qua.

...

"- Nói nhiều quá. Về học lại văn hóa đi nhé!" - 1 câu khác của 1 người (công an) khác.
1. Nói vụ chị ấy: Béo. Áo đen. Ba lô sau lưng. Trên tay 1 áo khoác, 1 túi. Tất nhiên đi xe mình thì không có mũ bảo hiểm. Mọi hôm luôn phòng, hôm qua tại thằng Hiệp mấy lần không đội, mình lại không mang theo.
2. Nói vụ công an giao thông: Chốt ở đường xuống cầu từ Long Biên sang.
a - Được rồi, tôi cho anh lỗi ấy với chị kia không đội mũ, vì anh cho chị ấy đi nhờ.
b - Cho đi nhờ anh được cái gì không?
c - Anh cho người đi nhờ mà người ấy không đội mũ bảo hiểm là tự giết mình rồi.
d - Nói nhiều quá, về học lại văn hóa đi nhé
----------> a/CHO - hóa ra họ có quyền phán xét người khác khi họ khoác trên mình một đồng phục. b/ ĐƯỢC cái gì thì mới là HAY thì phải. hihi. c/TỰ GIẾT - 1 tự khá đắt trong hoàn cảnh hôm qua. Và, tự giết theo cách của mình thì cũng tàm tạm, còn hơn là chả dám tự giết (các thói) của mình. d/văn hóa - là tình cảm đằng sau câu nói.
<---------- có lẽ lần sau mình sẽ P.H.Ả.I khác. hihi

Hình ảnh
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi lamtientunghn86 » 17 Tháng 3 2015, 15:37

Hà Nội vẫn luôn luôn đẹp.
Mua bán xe Kia morning ở đâu giá tốt nhất, tư vấn mua bán xe ô tô cũ