Diễn Đàn Các chủ đề khác Tán Gẫu & Thư Giãn

Chém gió ngoài chủ đề, ca nhạc, phim ảnh, game, hẹn hò ...

Các điều hành viên: Filippo, kyoko21182

Re: Phim của bạn.

Gửi bàigửi bởi vetcon » 26 Tháng 4 2014, 12:21

Rivera đã viết:Một phần cũng là do lão Kim chỉnh sử nội dung của truyện về sau này chứ không phải hoàn toàn do đạo diễn.
Phim Hollywood thì từ trước đến giờ mình vẫn thích nhất là 2 phần phim The Godfather.

Tớ nghĩ Kim Dung cũng biết việc cần làm cho tác phẩm của mình. Can thiệp dù đạo diễn nào cũng không muốn, nhưng văn phong của phim nó khôn như người viết muốn truyền tải vì đã qua khâu biên tập, thì là điều chẳng tác giả nào muốn. Vấn đề này là hiện chưa được giải quyết, nhiều khi nó là mâu thuẫn. Không biết Kim Dung hài lòng bao nhiêu % về bộ phim, còn mình trên phương diện khán giả, tớ thấy hài lòng rồi, không như Harry Potter.

Hình ảnh

Còn về The Godfather thì giá trị của nó ở những ngày ấy đến bây giờ vẫn còn nguyên. 1 cảnh phần 2, khi người ông dạy cháu: Cắt 1 quả cam, hút nước, lấy 2 vỏ, nhét lên lợi, 2 cái răng nanh, tiếng gù gù gừm gừm của 1 ông già, bàn tay giơ lên như con ngáo ộp, thằng cháu sợ phát khiếp, người ông chết ngay sau đó: Cuộc đời không như mơ. Cuộc đời đầy cám dỗ và hiểm nguy. Cháu đừng nghĩ người thân nhất bên cạnh mình là người mình có thể tin mà hãy nhìn thẳng vào họ xem họ là ai, là gì, sẽ như thế nào... với ta: người ông chết đi để lại 1 bài học không hề đơn giản cho thằng cháu. Có thể nó bước vào đời với 1 kỉ niệm đáng sợ và đáng nhớ ấy. 2 giả thiết đặt ra: 1 - nó sẽ bị thui chột khi không bước qua sự sợ hãi bị gieo rắc vào tâm hồn bấy lâu. 2 - nó sẽ thành 1 người biết vượt qua nỗi sợ hãi mà đương đầu với cuộc đời. Ông lão chết đi để lại 1 câu hỏi mà chính ông không thể nhìn thấy câu trả lời.

Rai Ficion xin hân hạnh giới thiệu - Câu nói này đã theo tôi từ ngày cấp 3 khi chữ "Ý" (tức nước Ý, nước Itali, nước I ta li a, nước Ý...) bước vào tôi 1 cách lạ lẫm bằng bộ phim Bạch Tuộc. Đến bây giờ, nhân vật Tano Cariddi đi vào tôi với 1 hình ảnh với 2 chiều đối nghịch. Anh yêu người Em gái mảnh mai, cô độc của mình đến mức không còn chính là 1 ông trùm mafia nữa. Nhưng chính anh trở thành 1 "hắn, kẻ, thằng, đồ xấu xa, tên ác ôn, thằng trùm, ông trùm..." mà chính tôi cũng phải chột dạ mỗi khi gương mặt ấy xuất hiện trên màn hình: sự bí ẩn không thể giải tỏa hết bằng đôi mắt luôn mở to và mái tóc luôn bóng mượt hất ngược ra sau.

http://www.youtube.com/watch?v=CmKpRfxespE

[youtube]CmKpRfxespE[/youtube]

Tiếng Ý, văn hóa Ý, con người và màu xanh Ý đi vào tôi bằng 1 cách chậm mà chắc cũng như đầy bí ẩn song hành với sự sợ hãi như thế. Sau này Godfather đến với tôi bằng bài hát mà tôi đã mạ lại:

Tình như nắm xôi
Tình đấm vào môi
Ai mà không thích nào
Tình đẹp như mơ
Tình đẹp như thơ
Các bạn hãy nghe bản nhạc ấy: đàn cừu, vùng đất miền Nam nước Ý, ánh nắng như miền Trung của Việt Nam, khô cằn và khó để bươn chải cho 1 cuộc sống nơi đây. Những đồi, cây cằn cỗi, những khoảng sân của 1 nhà thờ trong vùng, hẻo lảnh như con la thồ hàng 1 mình đi trong đêm. Nước Ý lại đi vào tôi với những ngôn ngữ hiện đại hơn, có phần gần hơn qua những tập của The Godfather. Lại 1 mối tình ngang trái. Mối tình Juliet chưa nguôi ngoai trong tôi thì mối tình của anh họ và cô gái cùng dòng với mình lại đẩy gia đình, 2 con người, và mọi quyết định trong việc làm ăn đi theo 1 hướng hoàn toàn khác. Đáng lẽ ra họ là của nhau. Đáng lẽ ra 1 trong 2 người không phải chết. Đáng lẽ người bố nhìn thấy con gái mình hạnh phúc. Đáng lẽ ông được rửa tội thành toàn và không phải vấy máu 1 lần nữa. Đáng lẽ người vợ không nhìn thấy bàn tay chồng mình giơ ra và những cái hôn gia tộc, cái hôn omerta được thực hiện qua khe cửa hẹp. Đáng lẽ và đáng lẽ... Nếu các nhà làm phim là người Ý thì sao? Nếu bộ phim được làm ở Italia thì sao, nó có hay hơn không? Dù sao, văn hóa Ý đến bây giờ vẫn là 1 phần của trong tôi, nó song hành cùng văn hóa Việt của tôi, song hành cùng những nền văn hóa mà tôi cố tìm ra 1 điểm chung giữa chúng.

1 câu của Julian Assange: Thế giới không có bí mật vẫn tốt hơn.

Hình ảnh

----

mấy link hình không xem được thì tớ chịu nhé. up lên nhưng sao í. link k bền. hix
Sửa lần cuối bởi vetcon vào ngày 26 Tháng 4 2014, 12:44 với 1 lần sửa trong tổng số.
zoáng
Hình đại diện của thành viên
vetcon
ACMVN Fan

Hiện có: 2,755.00
Đã Cảm Ơn: 0 lần

Gửi bàigửi bởi MarsDQD » 27 Tháng 4 2014, 12:07

Một số kênh youtube nó ko cho share qua web khác ấy, hoặc bị del :)
Hình ảnh
MarsDQD
Huyền thoại ACMVN

Hiện có: 10,351.00
Đã Cảm Ơn: 47 lần

Gửi bàigửi bởi road2it » 27 Tháng 4 2014, 23:55

vetcon đã viết:Hình ảnh

Cái ảnh gợi cảm quá mà không phổ biến bằng cái ảnh vén váy :)) , quote mới biết nguồn tumbr - trên này nhiều ảnh đẹp kinh. hehe.

Chưa xem phim của Marilyn Monroe. Bác nào đề xuất giúp em một vài cái tên nhé. Thanks!
road2it
Thành viên

Hiện có: 380.00
Đã Cảm Ơn: 2 lần

Gửi bàigửi bởi vetcon » 28 Tháng 4 2014, 14:10

road2it đã viết:Cái ảnh gợi cảm quá mà không phổ biến bằng cái ảnh vén váy :)) , quote mới biết nguồn tumbr - trên này nhiều ảnh đẹp kinh. hehe.

Chưa xem phim của Marilyn Monroe. Bác nào đề xuất giúp em một vài cái tên nhé. Thanks!

Tớ xem có vài phim thôi. Nếu có đk thì mua đĩa về xem. Cậu cứ tra google, nhiều thông tin mà.
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi road2it » 28 Tháng 4 2014, 15:59

^
Google thì không vấn đề, mình thích nghe đánh giá của người khác thôi.
road2it
Thành viên

Hiện có: 380.00
Đã Cảm Ơn: 2 lần

Gửi bàigửi bởi vetcon » 29 Tháng 4 2014, 12:01

road2it đã viết:^
Google thì không vấn đề, mình thích nghe đánh giá của người khác thôi.

Chỉ xem được 1 bộ phim đầy đủ. Còn mấy phim thì toàn xem lúc người ta đang chiếu rồi.

Dù bất cứ bộ phim nào, cốt truyện ra sao, tớ vẫn muốn xem cách người nữ đối diện ra sao với thực tại, một mớ đàn ông người hợp với nàng thì ít mà người thích nàng thì nhiều. Dù sao không trách điều gì được. Và sự đối mặt của nàng khiến cho ta phải nể phục. Và xem mỗi phim, tớ đều nghĩ, cuộc đời diễn viên như nào thì họ sẽ làm tốt nhất khi có 1 kịch bản như cuộc đời của họ. MM cùng Andrey Hepburn là 1 trong những diễn viên tớ thích. Nhiều khi xem tớ chỉ mong 2 cô ấy chập làm 1, như thế tớ đỡ phải thích cô này mà nghĩ về cô kia :)

Hình ảnh

Tớ sẽ viết theo kiểu đặt gạch mà chưa chi tiết về 1 bộ phim nào. Bởi muốn viết thì ngoài Casablanca, thì các fim khác tớ đều phải xem lại thì mới có cảm hứng viết được. Còn nhiều phim lắm. Đĩa thì thất lạc gần hết. Còn về các hàng đĩa ở Hà Nội nữa. Ngày trước Bảo Khánh là 1 địa chỉ, bây giờ ra đấy chỉ còn cafe cafe và cafe thôi. Ngay cả hàng đĩa ở Hàng Bông để tìm rock cũng ít. Thú chơi đĩa, âm thanh bây giờ không còn được rầm rộ như trước. 1 phần nó kén người, 1 phần vì công nghệ nâng cấp hằng ngày. Nhưng nói thế, thích thì vẫn ham thôi, giàu nghèo, ít nhiều kể gì!

Cũng muốn viết nhiều về phim nào đó. Nhưng cảm hứng thường là bất chợt. Nó thoáng qua như cuộc sống ngày thường, ngồi vào đây, nắm bắt và viết 1 vài dòng cho đỡ nhớ. Mà thực là nhớ và hình dung những liên đới quanh phim ấy nhiều hơn là chính bộ phim.

Nhớ nhất là Casablanca, Ben Hur, 1 fim của Lý Tiểu Long, hình như là Mãnh long quá giang. Nhưng rồi tựu chung nhớ Casablanca thôi. Nó có gì đó níu mình lại trước cuộc sống đang có hơn các phim khác. Sau này xem các phim dài hàng 5 7 tiếng thì thấy Casablanca là quá ngắn. Nhưng có lẽ thời lượng với tớ như thế là đủ.

Ngày xem phim ấy là ngày còn trẻ, còn yêu. Khi xem lại, mỗi khi nhìn những cảnh ấy, mình như được trở lại cái ngày đẹp ấy. Thế là cười. Thế là thấy đời lại vui. Hay như xem Kì nghỉ lãng mạn thì thôi rồi. Cái đoạn cô ấy lên xe và lượn! :) Cứ gọi là... bá đạo (bọn trẻ hay dùng từ ấy). Tớ đã bảo mà, nữ giới có cách đối diện với cuộc đời mà nếu không cách đối diện ấy, tớ thấy nhiều điều vô nghĩa lắm.

Bây giờ có ngay 1 người mà cùng mình xem hàng loạt phim cùng mình, vào bất cứ giờ nào mình hứng nhỉ. Thích! :)
zoáng
vetcon
ACMVN Fan

Gửi bàigửi bởi vetcon » 24 Tháng 7 2017, 14:55

zoáng
vetcon
ACMVN Fan